![](https://siam.today/wp-content/uploads/2024/01/IMG_6792.jpeg)
ถ้าเจอเพื่อนหรือคนรู้จักฟีดว่า “อยากหยุดซื้อ” “อยากเลิก F” คนรอบข้างต้องรีบพูดคุยและช่วยเหลืออย่างเข้าใจ ก่อนที่จะสร้างหนี้สินและปัญหาอื่นๆ ตามมา หากคุณเป็นคนหนึ่งที่อดใจซื้อไม่ได้ทุกเทศกาล ระวังเข้าข่ายเป็น “โรคชอบซื้อ”
โรคชอบซื้อ Shopaholic
เว็บไซต์ Rama Channel อธิบายอาการของคนชอบซื้อ ไว้เบื้องต้นว่า หากการซื้อนั้นมากเกินกว่าความจำเป็น และควบคุมยาก อาจเข้าข่ายโรค “Shopaholic” อาการของคนเป็นโรคชอบซื้อ อาการของคนที่เข้าข่ายเป็นโรคชอบซื้อ อาจมาจากสภาวะของร่างกายที่มีภาวะบางอย่างซ่อนอยู่ในตัวตน เช่น เป็นคนสมาธิสั้น, เป็นคนที่ขาดความภาคภูมิใจในตัวเอง, เป็นคนที่มีความกังวลบางอย่าง และนอกจากการควบคุมตัวเองไม่ได้แล้ว ยังมาจากสิ่งกระตุ้น ได้แก่ โปรโมชั่น ที่ดึงดูดใจ ลดแลก แจก แถม แอปพลิเคชัน เข้าถึงสินค้าได้ง่ายขึ้น ขั้นตอนการจัดส่ง สะดวกขึ้น
ดูเหมือนว่าความสะดวกที่เกิดขึ้นจากเทคโนโลยี จะทำให้ผู้บริโภคถูกจูงใจและหยุดซื้อไม่ได้ หากจะหักห้ามใจด้วยการลบแอปทิ้ง หรือเลิกซื้อในทันทีก็คงจะยาก สิ่งเดียวที่จะทำให้คุณหยุดซื้อได้ คือการรู้เท่าทันอารมณ์
ขั้นตอนการหยุดซื้อ
![](https://siam.today/wp-content/uploads/2024/01/image-15-1024x682.png)
1. ถ้ารู้ตัวว่าเลิกซื้อไม่ได้ ก็ลบแอปทิ้ง
2. ถ้ารู้ตัวว่าควบคุมตัวเองไม่ได้ ก็ต้องบอกกับคนรอบตัวให้ช่วยเหลือ คนรอบข้างอาจจะตักเตือน หรือช่วยเหลือทางการเงิน แนะนำให้คุณฝากเงินไว้กับแฟน พ่อแม่ ญาติพี่น้อง เพื่อจะได้มีคนช่วยห้ามปรามเวลาซื้อ
3. ตั้งสติก่อนซื้อ ถามตัวเองว่ามันจำเป็นจริงๆ หรือเปล่า
4. ไม่ต้องกดติดตามร้านค้า หรือเก็บโค้ดกับสินค้าที่ไม่จำเป็นกับการใช้งาน
5. หากพบว่าตัวเองมีภาวะโรคทางจิตใจอื่นๆ ร่วมด้วย ก็ต้องเข้ารับการรักษาอย่างเป็นขั้นเป็นตอน เพื่อรักษาอาการให้หายขาด
แม้ว่าจากข้อมูลจะพบว่าผู้หญิงเป็นมากกว่าผู้ชาย แต่การซื้อเกินความจำเป็นจนต้องหยุดซื้อนี้ มีโอกาสเกิดขึ้นกับวัยทำงานขึ้นไป เนื่องจากเป็นวัยที่หารายได้ได้ด้วยตัวเอง หากคุณพบว่าตัวคุณหรือคนรอบข้างเริ่มซื้อของมากจนไม่มีที่เก็บและเป็นหนี้เป็นสิน ต้องมองหาความช่วยเหลือจากคนรอบข้างให้ช่วยเตือนให้ “หยุดซื้อ” ก่อนทุกอย่างจะสายเกินไป
ที่มา Rama Channel และ https://www.thairath.co.th
Admin loukmon
No Comments